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TPDC, Baker Botts waingia 
mkataba majadiliano LNG

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa kwanza kushoto waliosimama) na Mwenyekiti wa Majadiliano ya mradi wa LNG  kwa upande 
wa Serikali ambaye ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) Mhandisi Charles Sangweni 
(wa pili kulia waliosimama)  wakishuhudia Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) na Kampuni ya Baker Botts (UK) 
LLP wakisaini Mkataba wa Huduma ya Ushauri wa Kitaalam ili kushirikiana katika majadiliano ya kutekeleza Mradi wa LNG unaotarajiwa 
kutekelezwa eneo la Likong’o mkoani Lindi. Wanaotia saini ni Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt.James Mataragio na Hamish McArdle 

kutoka kampuni ya Baker Botts LLP.
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Na Janeth Mesomapya

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
kupitia Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) na 

Kampuni ya Baker Botts (UK) 
LLP wamesaini Mkataba wa 
Huduma ya Ushauri wa Kitaalam 
na Kampuni ya Baker Botts (UK) 
LLP ya Uingereza ili kushirikiana 
na Serikali katika majadiliano ya 

kutekeleza Mradi wa  kubadili 
Gesi asilia kuwa katika hali ya 
kimiminika (LNG).

Hafla ya utiaji saini wa 
mkataba huo ilifanyika Januari 
25, 2022 jijini Arusha huku 
ikishuhudiwa na Waziri wa 
Nishati January Makamba, 
Mwenyekiti wa Majadiliano kwa 
upande wa Serikali ambaye pia 
ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA) Mhandisi 

Charles Sangweni, viongozi wa 
Serikali, na wadau mbalimbali 
wa sekta ya nishati nchini.

Akizungumza baada ya 
kushuhudia utiaji saini wa 
makubaliano hayo, Waziri 
Makamba alisema kuwa 
kampuni hiyo ya Baker Botts ni 
kampuni kubwa ya kisheria na 
kitaalamu ambayo imebobea 
katika kutoa ushauri wa masuala 
ya mafuta na gesi kwenye nchi 
mabalimbali duniani.

“Baada ya kusaini mkataba 
huu, imani yetu ni kwamba 
mazungumzo haya yataenda 
haraka na kwa ufanisi zaidi na 
Serikali itapata mkataba ambao 

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa kwanza kushoto waliosimama) na Mwenyekiti wa 
Majadiliano ya mradi wa LNG  kwa upande wa Serikali ambaye ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) Mhandisi Charles Sangweni (wa pili 
kulia waliosimama)  wakishuhudia Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) na Kampuni ya Baker Botts (UK) LLP wakisaini Mkataba wa Huduma ya Ushauri 
wa Kitaalam ili kushirikiana katika majadiliano ya kutekeleza Mradi wa LNG unaotarajiwa 
kutekelezwa eneo la Likong’o mkoani Lindi. Wanaotia saini ni Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, 

Dkt.James Mataragio na Hamish McArdle kutoka kampuni ya Baker Botts LLP.

TPDC, Baker Botts waingia 
mkataba majadiliano LNG

Mradi huu pia 
utasaidia kuiingiza 
Tanzania katika 
ramani ya dunia ya 
nchi zenye nguvu ya 
ushawishi kutokana 
na kuwa na nishati 
ambayo inatumika 
na inahitajika 
duniani.”
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utakuwa na manufaa makubwa 
kwa nchi yetu,” alieleza Waziri 
Makamba

Aidha, alieleza kuwa 
majadiliano kuhusu uwekezaji 
wa LNG baina ya Serikali 
na washirika wa mradi huo 
yanaendelea vizuri na kwamba 
kuna matumaini makubwa kuwa 
mradi huo utafanikiwa huku 
pande zote mbili zikikubaliana 
kuhusu haja ya kuharakisha 
mazungumzo hayo huku 

wakizingatia ufanisi, weledi na 
uangalifu mkubwa.

Waziri Makamba 
aliongeza kuwa majadiliano 
hayo yanahusu manufaa 
yatakayotokana na mradi huo 
wa LNG ikiwa ni pamoja na 
kipato kwa serikali, uwezo 
wa Watanzania kuijua sekta 
pamoja na ushirikishwaji wa 
wazawa katika kutoa huduma na 
bidhaa katika kipindi kizima cha 
utekelezwaji wa mradi.

“Mradi huu pia utasaidia 
kuiingiza Tanzania katika ramani 
ya dunia ya nchi zenye nguvu 
ya ushawishi kutokana na kuwa 
na nishati ambayo inatumika na 
inahitajika duniani,” aliongeza.

Alibainisha pia kuwa manufaa 
mengine ni pamoja na gesi 
itakayozalishwa kutumika 
katika kumaliza changamoto 
ya uzalishaji wa umeme nchini 
kutokana na kuwepo kwa 
kiwango kikubwa cha gesi asilia.

Kwa upande wake Mha. 
Sangweni alieleza kuwa 
majadiliano hayo yamejikita 
katika maeneo makuu manne 
ambayo ni ya kisheria, kiufundi, 
kiuchumi pamoja na eneo la 
masoko.

“Serikali imedhamiria 
kutekeleza mradi huu na 
tumepewa muda wa mwaka 
mmoja kuhakikisha tumefikia 
muafaka wa majadiliano haya 
baina ya serikali na wawekezaji 
wa mradi huu,” aliongeza.

 Mradi wa LNG unakadiriwa 
kuwa wa thamani ya takriban 
Dola za Marekani bilioni 30 huku 
wabia wake wakuu wakiwa 
ni kampuni za Equinor, Shell 
na TPDC kwa niaba ya serikali 
ambao ni waendeshaji wa vitalu 
namba 1, 2 na 4.

TPDC, Baker Botts waingia 
mkataba majadiliano LNG

Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio (kulia) na Hamish McArdle (kushoto) 
kutoka kampuni ya Baker Botts LLP wakipeana mkono wa pongezi mara baada ya kusaini 
mkataba wa huduma ya ushauri wa kitaalam katika majadiliano ya mradi wa kubadili 
Gesi asilia kuwa katika hali ya kimiminika (LNG) unaotarajiwa kutekelezwa eneo la 
Likong’o mkoani Lindi. Wanaoshuhudia ni Waziri wa Nishati, January Makamba (wa pili 
kushoto) na Mwenyekiti wa Majadiliano ya mradi wa LNG  kwa upande wa Serikali ambaye 
ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) 
Mhandisi Charles Sangweni (wa pili kulia).



Hafsa Omar- Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
menejimenti ya Wizara 
ya Nishati, mara baada 
ya mapokezi ya Katibu 
Mkuu  mpya wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba.

Kikao kilifanyika 
tarehe 10 Januari, 2022 
katika  ofisi za Wizara 
zilizopo  Mtumba jijini 
Dodoma.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati Wakili 
Stephen Byabato, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Naibu Katibu 
Mkuu, Kheri Mahimbali 
pamoja na viongozi 
mbalimbali wa Wizara 
hiyo na Taasisi zilizopo 
chini ya Wizara.

Akizungumza katika 
kikao hicho, Makamba 
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Waziri wa Nishati, January Makamba (kushoto) akimpongeza Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba (kulia) mara baada ya kuwasili Makao Makuu ya Wizara ya Nishati jijini 
Dodoma tarehe 10 Januari 2022, katikati Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.

Waziri wa Nishati, January Makamba akiongoza kikao cha Menejimenti ya Wizara ya Nishati kilichofanyika Makao Makuu ya Wizara ya 
Nishati jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.



alimpongeza Katibu 
Mkuu wa Wizara kwa 
uteuzi wake alioupata 
hivi karibuni na kumtaka 
kufanya kazi kwa weledi 
na uadilifu. 

Pia, aliwataka viongozi 
wa Wizara pamoja na 
wa  Taasisi kusimamia 
miradi yote ya Nishati ili  
ikamilike kwa wakati na 
watanzania wafaidike na 
miradi hiyo.

Vilevile, aliwataka 
watumishi wa Wizara na 
Taasisi zake kufanya kazi 
kwa bidii na weledi ili 
kuleta matokeo chanya 
yenye tija ambayo 
yataleta mabadiliko 
nchini. 

Naye, Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alitoa pongezi 
zake kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
kwa kuteuliwa kushika 
wadhifa huo na kumtakia 
majukumu mema.

Kwa upande wake, 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
aliwashukuru Watumishi 

wote wa Wizara 
hiyo kwa mapokezi 
waliyomuandalia wakati 
alipowasili wizarani.

Aidha, aliahidi 

kutoa ushirikiano kwa 
watumishi wa Wizara 
hiyo na kuwataka 
kumuunga mkono katika 
majukumu yake.
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Waziri wa Nishati, January Makamba, akizungumza katika kikao 
cha Menejimenti cha Wizara ya Nishati kilichofanyika Makao 
Makuu ya Wizara ya Nishati Jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, 
akizungumza katika kikao cha Menejimenti ya Wizara ya Nishati 
kilichofanyika Makao Makuu ya Wizara ya Nishati Jijini Dodoma 
tarehe 10 Januari 2022.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kushoto) akiwa katika mazungumzo na Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen Byabato (katikati) Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba (kulia) pamoja na Naibu katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (hayupo 
pichani) kabla ya kuanza kikao cha Menejimenti ya Wizara kilichofanyika Makao Makuu ya Wizara ya 
Nishati Jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.

MAKAMBA AKUTANA NA MENEJIMENTI YA WIZARA



Na Timotheo Mathayo, 
Morogoro

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

ametembelea ujenzi wa 
kituo kipya cha kupoza 
umeme pamoja na laini 
mpya za kusambaza 
umeme kinachojengwa 
wilaya ya Ifakara mkoani 
Morogoro.

Ziara hiyo ilifanyika 
tarehe ilifanyika 26 
Januari 2022 ambapo 
alikagua mradi huo 
unaojengwa na 
mkandarasi AEE POWER 
EPC kutoka nchini 
Hispania.

Mkandarasi huyo 
alijenga kituo cha kupoza 
umeme wakati ambapo 
njia za kusambaza 
umeme zinajengwa na 
mkandarasi Burhani 
kutoka nchini Kenya 
kwa ufadhili wa Umoja 
wa nchi za Ulaya (EU) 
pamoja na fedha kutoka 
Serikali kuu ambapo 
jumla ya shilingi Bilioni 
14 zitatumika.

Meneja wa TANESCO, 
Wilaya ya Kilombero, 
Hamza Almas alisema 
ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme kitakuwa 
na mashineumba moja 

yenye ukubwa wa 
220/33kv, 20MVA na 
kitatoa laini kubwa za 
msongo wa kilovoti 33, 
laini moja itatoa huduma 
wilaya ya Ulanga na 
nyingine tatu zitatumika 
Ifakara katika wilaya ya 
Kilombero.

Katika ziara 
hiyo, Naibu waziri 
hakuridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi 
wa mradi huo na 
alitoa maelekezo kwa 
mkandarasi mjenzi wa 
mradi huo kuwepo eneo 
la mradi muda wote 
ili akamilishe kazi kwa 
wakati kwa kuwa serikali 
inamlipa kwa wakati.

Alisema TANESCO 
itazame taratibu zote za 
kimkataba ili mkandarasí 
huyo akishidwa 
kutekeleza mradi kwa 
wakati akatwe asilimia 
Kumi ya gharama za 
ujenzi wa mradi kama 
ilivyoainishwa katika 
mkataba.

Mkuu wa Wilaya 
ya Kilombero, Hanji 
Godigodi alisema mara 
kwa mara amekuwa 
akifuatilia ujenzi 
wa mradi huo lakini 
mkandarasi mara nyingi 
amekuwa haonekani 
kwenye eneo la 
mradi, jambo linalotia 

hofu kama ataweza 
kukamilisha ujenzi kwa 
wakati.

Aidha Naibu Waziri 
alifanya ziara ya kukagua 
bwawa la kuzalisha 
umeme la Kidatu kuona 
wingi wa maji na kama 
kiasi cha maji yaliyomo 
yataweza kukidhi 
mahitaji ya umeme 
yanayohitajika.

Byabato aliridhishwa 
na kiwango cha maji 
yaliyomo katika bwawa 
hilo na wataalam kutoka 
TANESCO walisema 
ujazo uliopo katika 
bwawa la Kidatu kwa 
sasa unatosha kuzalisha 
umeme.
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Naibu Waziri akerwa na kasi 
ndogo ujenzi wa kituo cha umeme

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa Tatu kulia) akikagua kazi za ujenzi wa kituo 
kipya cha kupoza umeme pamoja na laini mpya za kusambaza umeme kinachojengwa wilaya ya 
Ifakara mkoani Morogoro.



Hafsa Omar- Dodoma

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Nishati, 
Mhandisi 
Felchesmi 

Mramba amefungua 
rasmi kikao kazi ngazi 
ya Makatibu Wakuu na 
wakuu wa Taasisi wadau, 
kuhusu usimamizi na 
matumizi ya rasilimali 
maji katika mabonde 
ya Rufiji na Pangani ili 
kuwezesha upatikanaji 
wa Nishati endelevu.

Kikao hicho kilifanyika 
tarehe 25 Januari, 2022 
katika Ofisi za Wizara ya 
Nishati zilizopo Mtumba 
jijini Dodoma.

Makatibu Wakuu 
ambao wapo katika timu 
hiyo ni kutoka Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi, Wizara 
ya Kilimo na Umwagiliaji, 
Wizara ya Maliasili na 

Utalii, Wizara ya Maji, 
Wizara ya Ardhi, Nyumba 
Maendeleo ya Makazi, na 

8HABARI
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KATIBU MKUU NISHATI AFUNGUA RASMI 
KIKAO KAZI NGAZI YA MAKATIBU WAKUU

Wajumbe kutoka Taasisi mbalimbali wakiwa katika kikao kazi 
ngazi ya Makatibu Wakuu na wakuu wa Taasisi kuhusu usimamizi 
na matumizi ya rasilimali maji katika mabonde ya Rufiji na Pangani 
ili kuwezesha upatikanaji wa Nishati endelevu kilichofanyika tarehe 
25 Januari, 2022 katika Ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba 
jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(kulia) akizungumza katika kikao kazi ngazi ya Makatibu Wakuu na 
wakuu wa Taasisi kuhusu usimamizi na matumizi ya rasilimali maji 
katika mabonde ya Rufiji na Pangani ili kuwezesha upatikanaji wa 
Nishati endelevu kilichofanyika tarehe 25 Januari, 2022 katika Ofisi 
za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba jijini Dodoma. Kushoto wa 
kwanza Naibu katibu Mkuu ofisi ya Makamu wa Rais Muungano, 
Abdallah Mitawi.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (katikati) akiendesha kikao kazi ngazi 
ya Makatibu Wakuu na wakuu wa Taasisi kuhusu usimamizi na matumizi ya rasilimali maji katika 
mabonde ya Rufiji na Pangani ili kuwezesha upatikanaji wa Nishati endelevu, kilichofanyika tarehe 25 
Januari, 2022 katika Ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba jijini Dodoma.



NAIBU WAZIRI NISHATI, WAKILI STEPHEN BYABATO KUTEMBELEA 
MIUNDOMBINU YA KUPOKELEA MAFUTA JIJINI DAR ES SALAAM
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KATIBU MKUU NISHATI AFUNGUA RASMI 
KIKAO KAZI NGAZI YA MAKATIBU WAKUU

Na wakuu taasisi zilizopo 
chini ya Wizara hizo.

Akizungumza katika 
kikao hicho Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi  Mramba 
alisema, Ikolojia ya 
Mabonde ya Rufiji na 
Pangani ni muhimu kwa 
ustawi wa Taifa kutokana 
na umuhimu wake katika 

sekta mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na sekta za 
nishati, maji, maliasili na 
utalii, mazingira, kilimo, 
mifugo, na uvuvi. 

Aliongeza kuwa, 
Mabonde hayo ni 
muhimu kwa uzalishaji 
wa nishati ya umeme wa 
maji ambapo asilimia 36 
ya umeme unaozalishwa 
nchini megawati 573 
inatokana na chanzo cha 
maji katika Mabonde 
hayo.

Alieleza kuwa, 
gharama za uzalishaji 
wa umeme kutokana 
na vyanzo vya maji ni 
wastani wa shilingi 13 
kwa uniti ikilinganishwa 
na gharama za uzalishaji 
wa umeme kwa kutumia 
Gesi asilia ambazo ni 
kati ya shilingi 129 na 

153 kwa uniti na kwa 
kutumia mafuta ya dizeli 
ni kati ya shilingi 546 na 
675 kwa uniti.

Aidha, alisema ili 
kuongeza upatikanaji 
wa umeme wa uhakika 
na wa bei nafuu, Serikali 
imeendelea na jitihada za 
kuongeza uzalishaji wa 
umeme kupitia vyanzo 
vya maji vilivyopo nchini. 

Katika jitihada hizo, 
Serikali inaendelea na 
utekelezaji wa mradi 
wa kufua umeme wa 
Julius Nyerere megawati 
2,115 ambapo baada 
ya kukamilika kwa 
mradi huu, uzalishaji wa 
umeme kwa vyanzo vya 
maji utakuwa ukichangia 
zaidi ya asilimia 73 
ya umeme wote 
utakaokuwa ukizalishwa 

nchini. 
Alifafanua kuwa, 

pamoja na umuhimu wa 
vyanzo vya maji katika 
uzalishaji wa nishati ya 
umeme, vyanzo hivyo 
vimekuwa vikikabiliwa na 
changamoto mbalimbali 
kutokana na uwepo wa 
shughuli za kibinadamu 
zisizoendelevu katika 
mabonde hayo pamoja 
na athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Alieleza kuwa, kwa 
kutambua umuhimu 
wa kuhifadhi mabonde 
hayo, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, tarehe 
13 Aprili, 2017, wakati 
huo akiwa Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi ngazi ya Makatibu Wakuu na wakuu wa Taasisi kuhusu usimamizi na 
matumizi ya rasilimali maji katika mabonde ya Rufiji na Pangani ili kuwezesha upatikanaji wa Nishati 
endelevu kilichofanyika tarehe 25 Januari, 2022 katika Ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba jijini 
Dodoma.

Makatibu 
Wakuu ambao 
wapo katika 
timu hiyo ni 
kutoka Wizara 
ya Mifugo na 
Uvuvi, Wizara 
ya Kilimo na 
Umwagiliaji, 
Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii, Wizara 
ya Maji, Wizara 
ya Ardhi, 
Nyumba 
Maendeleo ya 
Makazi, na Na 
wakuu taasisi 
zilizopo chini 
ya Wizara 
hizo.”
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aliagiza hatua za haraka 
zichukuliwe kwa lengo la 
kuokoa Ikolojia ya Bonde 
la Mto Ruaha Mkuu 

ili kuokoa mfumo wa 
Ikolojia wa Bonde la Mto 
huo.

Pia,alisema Wizara 

ya Nishati inatambua 
jitihada zilizochukuliwa 
na taasisi mbalimbali 
za Serikali na binafsi 

kuhakikisha suala la 
utunzaji wa mazingira 
na uhifadhi wa vyanzo 
vya maji katika Mabonde 
ya Pangani na Rufiji 
unazingatiwa.

Vile vile, alisisitiza 
kuwa kwa kutambua 
jitihada zilizofanywa 
na Serikali na kwa 
kuzingatia maelekezo 
ya Viongozi wa Kitaifa 
kuhusu utunzaji wa 
mazingira na uhifadhi wa 
vyanzo vya maji nchini 
pamoja na uwekezaji 
mkubwa wa ujenzi wa 
mabwawa ya kuzalisha 
umeme uliofanywa na 
Serikali hususani katika 
Mabonde ya Pangani na 
Rufiji.

Wizara ya Nishati 
iliandaa kikao kazi kwa 
ngazi ya wataalamu 
kuhusu uimarishaji wa 
usimamizi wa rasilimali 
maji katika Mabonde 
ya hayo,  kikao hicho 
kilifanyika  tarehe 16 
hadi 21 mwaka jana, 
ambapo wataalamu 
hao walifanya kazi na 
kutoa mapendekezo 
mbalimbali ya usimamizi 
na matumizi ya rasilimali 
maji katika mabonde 
ya Rufiji na Pangani ili 
kuwezesha upatikanaji 
wa Nishati endelevu.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Februari 1 - 28, 2022

KATIBU MKUU NISHATI AFUNGUA RASMI 
KIKAO KAZI NGAZI YA MAKATIBU WAKUU

Picha mbalimbali za matukio katika katika kikao kazi ngazi ya Makatibu Wakuu na wakuu wa Taasisi 
kuhusu usimamizi na matumizi ya rasilimali maji katika mabonde ya Rufiji na Pangani ili kuwezesha 
upatikanaji wa Nishati endelevu kilichofanyika tarehe 25 Januari, 2022 katika Ofisi za Wizara ya Nishati 
zilizopo Mtumba jijini Dodoma.
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Mkurugenzi wa Benki ya Afrika ya Maendeleo (AfDB), nchini 
Tanzania, Amos Cheptoo (wa pili kushoto) akipata maelezo ya 
utekelezaji wa mradi wa umeme wa  Zuzu, kutoka kwa Mhandisi 
Mkaazi wa Mradi huo kutoka Kampuni ya GOPA, Mhandisi 
Clive Sihwa, wakati wa ziara ya kutembelea mradi huo, mkoani 
Dodoma, Januari 25,2022.

Mkurugenzi wa Benki ya Afrika ya Maendeleo (AfDB), nchini 
Tanzania, Amos Cheptoo (katikati) akizungumza na ujumbe 
wake pamoja na Maafisa waandamizi kutoka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wakati wa ziara ya 
kutembelea Mradi wa umeme wa Zuzu mkoani Dodoma, Januari 
25,2022.

AfDB yatembelea Mradi wa umeme wa 
Zuzu, yaipongeza Wizara ya Nishati

Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Mkurugenzi 
wa 
Benki ya 

Maendeleo ya Afrika 
nchini Tanzania, Amos 
Cheptoo ameipongeza 
Serikali ya Tanzania 
kupitia Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kwa kusimamia ipasavyo 
fedha zilizotolewa na 
benki hiyo kutekeleza 
miradi ya umeme 
inayoendelea nchini.

Cheptoo alitoa 
pongezi hizo Januari 25, 

2022 wakati alipofanya 
ziara katika Kituo cha 
kupoza na kusambaza 
umeme cha Zuzu 
kilichopo mkoani 
Dodoma. Katika ziara 
hiyo, aliambatana na 
ujumbe wake pamoja 
na Maafisa waandamizi 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO.

Cheptoo alisema 
kuwa, lengo la ziara hiyo 
ni kukagua miradi ya 
umeme inayofadhiliwa 
na Benki hiyo ili kuona 
utekelezaji wake 
na hatua iliyofikiwa 
kutokana na fedha 
zinazotolewa na Benki 
hiyo.

Baada ya kuona hali 

halisi ya utekelezaji  wa 
miradi hiyo, alieleza kuwa 
miradi hiyo imefikia 
hatua nzuri za utekelezaji 
wake, pia AfDB imeahidi 
kuendelea kushirikiana 
na Serikali ya Tanzania 
katika kutekeleza miradi 
ya maendeleo ikiwemo 
ya Ujenzi, Maji na Nishati.

Awali kabla ya 
kutembelea miradi 
hiyo, Mkurugenzi huyo 
wa AfDB alipata wasaa 

wa kujitambulisha 
na kuzungumza na 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
ambapo pamoja na 
mambo mengine 
alimhakikishia Katibu 
Mkuu huyo kuwa, 
Benki hiyo ipo tayari 
kuendelea kufadhili 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo ya aina hiyo 
kwa lengo la kuiwezesha 
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na Mkurugenzi wa Benki ya Afrika ya Maendeleo (AfDB) nchini Tanzania, Amos Cheptoo 
(kushoto kwa Katibu Mkuu), pamoja na viongozi waandamizi wa Wizara ya Nishati na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) na ujumbe ulioambatana na mkurugenzi huyo wa AfDB, walipofika 
kujitambulisha kwa Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Januari 25,2022.

Mkurugenzi wa Benki ya Afrika ya Maendeleo (AfDB), nchini 
Tanzania, Amos Cheptoo (wa tatu kushoto) akikagua mradi 
wa umeme wa Zuzu wakati wa ziara ya kutembelea mradi huo, 
mkoani Dodoma, Januari 25,2022.

AfDB yatembelea Mradi wa umeme wa 
Zuzu, yaipongeza Wizara ya Nishati

Tanzania kutimiza azma 
yake ya kuwapatia 
wananchi wake nishati ya 
umeme ya kutosha, na ya 
bei nafuu.

Kwa upande wake 
Katibu Mkuu wa Wizara, 
Mhandisi Mramba 
aliishukuru Benki hiyo 
kwa ushirikiano na 
mchango mkubwa katika 
kukuza na kuendeleza 
sekta ya nishati nchini,na 
kwamba wataendelea 
kuitumia Benki hiyo 
katika ufadhili wa miradi 
mbalimbali ya nishati 
inayohitaji fedha katika 
utekelezaji wake.

Alisema kuwa, 
Tanzania kama nchi 
inayoendelea kukua 

inahitaji zaidi nishati 
ya umeme katika 
kuhakikisha kuwa 
uchumi wake unakua 

kwa kuwa na umeme 
wa uhakika, kutosha 
na wa gharama nafuu 
ili kutimiza malengo 
iliyojiwekea.

Hata hivyo aliendelea 
kusema kuwa AfDB, 
imetoa mchango 
mkubwa katika miradi ya 
kuzalisha, kusambaza na 
kusafirisha umeme katika 
maeneo mbalimbali 
nchini.

Alitaja baadhi ya 
miradi inayofadhiliwa 
na AfDB, itakayozalisha 
umeme kwa 
kutumia maji pindi 
itakapokamilika kuwa 
ni pamoja na Mradi wa 
Kakonko na Malagarasi.

Aidha mradi wa 
kusafirisha umeme 
mkubwa wa msongo 

wa Kilovolti 400 kutoka 
Iringa hadi Shinyanga, 
na Tanzania hadi 
Kenya aliitaja kuwa ni 
mojawapo ya miradi 
iliyofadhiliwa na Benki ya 
AfDB pamoja na  mradi 
wa kusafirisha umeme 
wa msongo wa Kilovolti 
220 kutoka Rusumo hadi 
Nyakanazi, na Nyakanazi 
hadi Kigoma wenye 
msongo wa Kilovolti 400.

Katibu Mkuu Mramba, 
alisema kuwa licha ya 
AfDB kufadhili miradi 
hiyo moja kwa moja, pia 
kuna baadhi ya miradi 
mingine imeifadhili kwa 
kushirikiana na washirika 
wengine wa maendeleo 
ikiwemo Shirika la 
Maendeleo la Japani 
(JICA).



Na Janeth Mesomapya

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba ametoa wito 
kwa serikali ya India na 
wawekezaji wa nchini 
humo kutembelea nchini 
Tanzania ili kutazama 
fursa zinazopatikana 
kwenye maeneo 
mbalimbali ya sekta ya 
nishati ikiwa ni pamoja 
na zile za kitalu cha 
Mnazi Bay North ili 
kufanya uwekezaji.

Waziri Makamba 
aliyasema hayo, Januari 
5, 2022 alipokutana na 
Balozi wa India nchini 

Tanzania Mhe. Binaya 
Pradhan katika ofisi 
za Wizara jijini Dar es 
Salaam. Mazungumzo 
yao yalilenga kujadili 
ushirikiano kwa kisekta 
baina ya Tanzania na 
India.

Alieleza kuwa, zipo 
fursa za uwekezaji 
kwenye kitalu hicho 
ambazo zinahitaji 
uwekezaji wa haraka na 
hivyo wafanyabiashara 
na wawekezaji hao 
wajitokeze ili kushirikiana 
na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli (TPDC) katika 
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WAZIRI MAKAMBA ATOA WITO 
INDIA KUWEKEZA SEKTA YA NISHATI

Waziri wa Nishati, January Makamba (kushoto) akimsikiliza Balozi wa India nchini Tanzania Mhe. 
Binaya Pradhan wakati wa mazungumzo yao yaliyofanyika Jumatano, Januari 5, 2022 katika ofisi 
za Wizara jijini Dar es Salaam. Pamoja nao ni Katibu wa Balozi Raj Ganger (Kulia). Wengine (kutoka 
kulia) ni Meneja Huduma za Sheria wa REA, Mussa Muze, Naibu Mkurugenzi wa Uzalishaji Umeme wa 
TANESCO, Pakaya Mtamakaya, Afisa Mazingira wa TANESCO Agripina Focus na Katibu wa Waziri wa 
Nishati, Wakili Dunford Mpelumbe.

Waziri wa Nishati, January  Makamba (kulia) akifanya mazungumzo na Balozi wa India nchini 
Tanzania, Binaya Pradhan (katikati) baada ya kukutana Januari 5, 2022 katika ofisi za Wizara jijini Dar 
es Salaam. Kushoto ni Katibu wa Balozi Raj Ganger.



kuzitumia fursa husika.
Vivyohivyo, alisema 

zipo fursa za uwekezaji 
kwenye miradi ya nishati 
ya jua na ujenzi wa 
maghala ya kutunzia 
mafuta ambayo ni hitaji 
kubwa kwa Tanzania 

na inaweza kutumika 
kimkakati kusambaza 
mafuta katika ukanda 
wa Afrika Mashariki na 
Kusini mwa Afrika.

“Nawakaribisha sana 
wawekezaji wa India 
kuwekeza katika fursa 

za maghala ya mafuta 
kwa kushirikiana na 
kampuni ya kuhifadhi 
mafuta (Tiper) kwa 
kutumia miundombinu 
yake ambayo tayari 
imeshajengwa, 
kikubwa ikiwa ni 

kuzingatia uboreshaji 
wa miundombinu 
hiyo,” alifafanua Waziri 
Makamba.

Kwa upande wake, 
Balozi Pradhan alisema 
Serikali ya India 
itaendelea kushirikiana 
na Tanzania ikiwa ni 
pamoja na kuwahimiza 
wafanyabiashara na 
wawekezaji wake 
kuchangamkia 
fursa mbalimbali 
zinazopatikana nchini.

Alieleza kuwa, 
kwa sasa Serikali hiyo 
inatazamia kuwekeza 
nchini Tanzania kwenye 
eneo la maghala ya 
mazao ya petroli, 
fursa zinazotokana 
na utekelezaji wa 
mradi wa ujenzi wa 
bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi kutoka 
Hoima-Uganda hadi 
Chongoleani Tanzania 
(EACOP) pamoja na 
miradi ya umeme wa jua 
(Solar) ukiwemo ule wa 
wilayani Kishapu mkoani 
Shinyanga.

“Serikali ya India kwa 
kushirikiana na sekta 
binafsi imejipanga 
kuendelea kufanya 
uwekezaji kwenye 
maeneo mbalimbali ya 
kimaendeleo duniani 
kote, ikiwemo nchini 
Tanzania,” aliongeza.
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Waziri wa Nishati, January Yusuph Makamba (kulia) akiwa na Balozi wa India nchini Tanzania Mhe. 
Binaya S. Pradhan baada ya kukutana na kufanya mazungumzo Januari 5, 2022 katika ofisi za Wizara 
jijini Dar es Salaam.

WAZIRI MAKAMBA ATOA WITO 
INDIA KUWEKEZA SEKTA YA NISHATI
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KATIBU MKUU NISHATI APOKELEWA RASMI WIZARANI

Picha za matukio mbalimbali wakati wa 
kupolewa kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati

Uongozi wa Wizara ya 
Nishati pamoja na 
watumishi wa Wizara 
wakiongozwa na Naibu 
Katibu Mkuu, Kheri 

Mbahimbali wamempokea Katibu 
Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba 
ambaye ameapishwa rasmi kuwa 
katibu Mkuu wa Wizara.

Mhandisi Mramba aliapishwa 
rasmi na Rais ya Jamhuri wa 
Muungano Samia Suluhu Hassan 
tarehe 10 Januari 2022 jijini 
Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(kulia)  akipokea shada la maua mara baada ya kuwasili Makao 
Makuu ya Wizara ya Nishati jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(katikati waliokaa)  akiwa katika picha ya pamoja na viongozi 
na watumishi mbalimbali wa Wizara ya Nishati mara baada ya 
kuwasili Makao Makuu ya Wizara ya Nishati jijini Dodoma tarehe 
10 Januari 2022.

Katibu Katibu Mkuu wa Wizara ya  Nishati, Mhandisi  Felchesmi 
(katikati waliokaa) Mramba akiwa katika picha ya pamoja na 
viongozi mbalimbali wa Taasisi zilizopo chini ya Wizara ya Nishati 
pamoja na watumishi wa Wizara, mara baada ya kuwasili Makao 
Makuu ya Wizara ya Nishati jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi  Felchesmi Mramba 
(kulia)  akisalimiana na Naibu katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali mara baada ya kuwasili Makao Makuu ya Wizara 
ya Nishati jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba akisalimiana  na watumishi mbalimbali mara baada ya kuwasili Makao 
Makuu ya Wizara ya Nishati jijini Dodoma tarehe 10 Januari 2022.

Picha za matukio 
mbalimbali wakati 
wa kupolewa kwa 
Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati
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MAKABIDHIANO YA OFISI YA KATIBU MKUU

Aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard 
Masanja amekabidhi 
ofisi kwa Katibu 

Mkuu Mpya wa Wizara, Mhandisi 
Felchesmi Mramba.

Mhandisi Felchesmi Mramba 
aliteuliwa kushika nafasi ya 
Ukatibu Mkuu wa Wizara hiyo na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suhuhu 
Hassani Januari 8, 2022 na 
kuapishwa Januari 10, 2022 katika 

viwanja vya Ikulu Chamwino 
Mkoani Dodoma.

Makabidhiano hayo yalifanyika 
katika ofisi za Wizara hiyo katika 
Mji wa Serikali Mtumba, Januari 
11, 2022.

Makabidhiano hayo 
yalishuhudiwa na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara hiyo, Kheri 
Mahimbali na Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali watu, Ziana 
Mlawa.

Katika makabidhiano hayo, 
Masanja aliwashukuru watumishi 

wote wa Wizara hiyo kwa 
ushirikiano waliomuonyesha 
wakati wa Uongozi wake.

Hata hivyo alimhakikishia 
Katibu Mkuu Mpya ushirikiano 
pale atakapokuwa akiuhitaji kwa 
maslahi ya Taifa katika Sekta ya 
Nishati.

Vilevile alitoa wito kwa 
watumishi wa Wizara hiyo kutoa 
ushirikiano kwa kiongozi huyo 
mpya pamoja na kufanya kazi kwa 
kuzingatia weledi juhudi na kwa 
kasi zaidi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (wa pili kushoto) na aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wizara, Mhandisi 
Leonard Masanja (wa pili kulia) wakifanya makabidhiano ya ofisi. Wengine katika picha ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara, Kheri 
Mahimbali (kushoto) na Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu, Ziana Mlawa.



Na Timotheo Mathayo, 
Iringa.

Jamii 
inayozunguka 
mradi wa bwawa 
la kufua umeme 
la Kihansi 

lililopo mkoani Iringa  
wametakiwa kulinda na 
kutunza mazingira ili 
mradi huo uwe endelevu 
kwa manufaa ya taifa.

Kauli hiyo imetolewa 
tarehe 25 Januari 
2022  na Naibu Waziri 
wa Nishati, Stephen 
Byabato alipotembelea 
bwawa hilo kuona hali 
halisi ilivyo ambapo 
kutokana na kujaa maji, 
aliwahakikishia wananchi 
kwamba maji yaliyopo 
yanatosha kuzalisha 
umeme.

Wakati wa ziara 
yake ya kukagua 
bwawa hilo la kuzalisha 
umeme la Kihansi, 
alisema ameridhishwa 
na kiwango cha 
maji ambacho 
kimechangiwa pia na 
mvua zinazoendelea 
kunyesha katika maeneo 
mbalimbali.

Mradi wa Kihansi 
una uwezo wa kuzalisha 
umeme megawati 180 
kutoka kwenye mitambo 
mitatu ambapo kila 
mtambo unazalisha 

megawati 60.  
“Mwisho wa mwaka 

jana (2021) Taifa lilipata 
shida ya umeme kwa 
sababu maji yalipungua 
kwenye mabwawa 
yanayopeleka maji 
kwenye mitambo ya  
kuzalisha umeme ya 
Ruvu, Kidatu na Kihansi 
na tukumbuke Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba alifika kuona 
hali halisi,” alisema 
Byabato.

Alisema amefanya 
ziara hiyo baada ya 
kutumwa na Waziri 
wa Nishati ili kuona 
mambo yalivyo kwenye 
mabwawa ya kufua 
umeme.

Maji katika bwawa la 
Kihansi yamefikia ujazo 
wa mita 1,145 kati ya 
mita 1,147 kutoka usawa 
wa bahari, hivyo kiwango 
cha maji yaliyopo 
kinatosha kuzalisha 
umeme.

Alisema wataalam 
wamemuhakikishia 
kwamba endapo mvua 
zitaendelea kunyesha 
hadi mwezi wa pili 
mwaka huu katika mikoa 
ya Iringa na Morogoro, 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
litakuwa na uwezo wa 
kusambaza umeme kwa 
uhakika.

Aidha akizungumza 
na waandishi wa habari 
baada ya kukagua mradi 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akikagua kina cha maji katika bwawa la 
kufua umeme la Kihansi mkoani Iringa wakati alipofanya ziara mkoani humo. Wengine katika picha 
ni Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).
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Jamii yatakiwa kutunza mazingira 
kuzunguka mabwawa ya umeme



huo, Byabato alitaja 
bwawa la Kidatu kama 
mradi mkubwa kwani 
linazalisha umeme 
megawati 200 ambazo 
huunganishwa katika 
gridi ya taifa.

Baadhi ya 
changamoto 
zilizobainika wakati wa 
ziara hiyo ni pamoja na 
watu kufanya shughuli za 
kilimo jiranii na vhanzo 
vya maji, jambo ambalo 
linatishia uharibifu wa 
mazingira na hivyo maji 
kupungua kiasi cha 
kuathiri uzalishaji wa 
umeme nchini.

Umeme unaozalishwa 
katika bwawa la 

Kihansi lililopo Iringa 
na mitambo yake ya 
kufua umeme ikiwa 
mkoani Morogoro 
unaunganishwa 
kwenye gridi ya Taifa na 
unatumika katika mikoa 
yote inayotumia umeme 
wa gridi ya taifa.

Katika ziara hiyo, 
Byabato alimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan 
kwa kuiwezesha Wizara 
ya Nishati ili itekeleze 
majukumu yake ya kila 
siku kwa ufanisi mkubwa.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kulia) akiangalia mitambo ya kufua 
umeme katika bwawa la kufua umeme la Kihansi mkoani Iringa wakati alipofanya ziara mkoani 
humo. Wengine katika picha ni Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO).

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato ( wa Pili kushoto) akiwa katika bwawa la kufua 
umeme la Kihansi mkoani Iringa wakati alipofanya ziara mkoani humo. Wengine katika picha ni 
Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).
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Jamii yatakiwa kutunza mazingira 
kuzunguka mabwawa ya umeme
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TAARIFA KWA UMMA 

UFAFANUZI KUHUSU UPATIKANAJI WA MSHAURI ELEKEZI 
(TRANSACTION ADVISOR) WA SERIKALI KATIKA MRADI WA 

KUCHAKATA NA KUSINDIKA GESI ASILIA (LIQUEFIED NATURAL 
GAS [LNG] PROJECT) 

25 Januari, 2022 

Mnamo tarehe 25 Januari 2022, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) na 

Kampuni ya Baker Botts (UK) LLP walisaini Mkataba wa Huduma ya Ushauri 

wa Kitaalam na Kampuni ya Baker Botts (UK) LLP ya Uingereza ili 

kushirikiana na Serikali katika majadiliano ya kutekeleza Mradi wa LNG.    

Mchakato wa kumpata Mshauri Elekezi ulianza tarehe 12 Aprili 2018 

ambapo TPDC ilitoa tangazo katika magazeti na tovuti mbalimbali kwa ajili 

ya kualika kampuni mbalimbali kuonesha nia ya kutekeza jukumu hilo  kwa 

Serikali.  Tangazo hili lilichapishwa katika gazeti la Dailynews la tarehe 12 

Aprili 2018 pamoja na kuwekwa katika tovuti za TPDC, UNDP na AfDB. 

Hadi kufikia tarehe 4 Mei 2018, kampuni 64 ziliwasilisha nia ya kushiriki 

katika zabuni tajwa.  

Tathmini ya maombi yote ilifanyika kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi ya 

Mwaka ya 2011 ambapo Kampuni 3 kati ya 64 zilifanikiwa kutimiza vigezo 

vyote vilivyotumika katika tathmini na hivyo kuendelea na hatua 
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zinazofuata ambayo ilihusisha  ufunguzi wa mapendekezo ya kifedha 

(Financial Proposal). Hata hivyo, mchakato wa zabuni ulisimama kutokana 

na kusimamishwa kwa majadiliano baina ya Serikali na Wawekezaji.  

Mwezi Novemba 2021, Serikali na Wawekezaji walikubaliana kuendeleza 

majadiliano. Hivyo, TPDC ilihuisha mchakato wa kumpata Mshauri Elekezi 

baada ya kushauriana na taasisi mbalimbali zinazosimamia manunuzi ya 

umma na mikataba.  Mchakato huu ulikamika na kupelekea TPDC na 

Mzabuni aliyeshinda kusaini Mkataba tarehe 25 Januari, 2022.  

Ikumbukwe kuwa Mradi wa LNG, ni mradi mkubwa na wa kwanza 

kutelekezwa hapa nchini. Mradi huu unahusisha kuvuna gesi asilia kutoka 

kwenye kina kirefu cha Bahari takribani kilometa tano kutoka usawa wa 

Bahari na kuisafirisha takribani kilometa 200 mpaka ufukwe wa Bahari ya 

Hindi katika eneo la Likong’o, Lindi kwa ajili ya kuichakata na kuisindika ili 

kuisafirisha kwenye masoko ya kimataifa na gesi nyingine kutumika kwa 

mahitaji ya ndani na ya kikanda. Mradi huu unatarajiwa kuwa na gharama 

ya takribani Shilingi trilioni sabini (70).  

Kutokana na ukubwa na upekee wa Mradi huu, Serikali iliona umuhimu wa 

kushirikana na Mshauri Elekezi mwenye uzoefu wa utekelezaji wa miradi ya 

aina hii duniani ili kushauri kuhusu masuala ya kiufundi, kiuchumi, kifedha 

na kisheria. Serikali ina lengo la kumtumia Mshauri Elekezi kwa ajili ya 

kupata ushauri stahiki hususani katika masuala ya teknolojia, kifedha na 

masoko ya kimataifa ili kuuza gesi iliyogundulika katika misingi ya 

ushindani na kulinda maslahi ya Taifa.      

Kampuni ya Baker Botts (UK) LLP ni moja ya kampuni kubwa Duniani 

yenye uzoefu wa kimataifa wa kutoa ushauri wa kitaalam kwenye miradi ya 

aina hii. Kampuni hii itashirikiana na kampuni nyingine za kimataifa zenye 

ubobezi wa masuala ya teknolojia, kifedha na masoko. Vilevile, Kampuni 

hiyo itafanya kazi na Kampuni ya Kitanzania ya Apex Attorneys Advocates.  

Pia Kampuni hiyo itatoa mafunzo maalum kwa watanzania katika mada 

mbalimbali kuhusu Mradi ili kuwajengea uwezo wakati wa utekelezaji wa 

Mradi.     

Imetolewa na: 

Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano 

SHIRIKA LA MAENDELEO YA PETROLI TANZANIA   
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